Cần sa được xếp vào danh mục các chất ma túy bị cấm tuyệt đối trong y học và đời sống xã hội. Việc mua bán, vận chuyển, tàng trữ, sử dụng cần sa ở nước ta là phạm pháp. Vậy người dưới 18 tuổi hút cần sa có bị xử lý không?


*

Câu hỏi: Bạn em hơn 17 tuổi, cứ mỗi lần có dịp sinh nhật hay lễ gì đó bạn lại sử dụng cần sa. Cho em hỏi nếu bạn ấy bi bắt khi đang hút cần sa thì bạn ấy bị xử lý thế nào?

Dưới 18 tuổi hút cần sa có bị sao không?

Chào bạn, thông tin đến bạn như sau:Theo Văn bản hợp nhất 08/VBHN-BCA thì cần sa và các chế phẩm từ cần sa là chất được xếp vào danh mục các chất ma túy bị cấm cả trong y học lẫn đời sống xã hội, cần sa làm thay đổi tâm trí ảnh hưởng đến cả não và cơ thể, gây hại cho sức khỏe nếu sử dụng.Bên cạnh đó, theo Luật Phòng, chống ma túy 2021 thì việc sử dụng, tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy; cưỡng bức, lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy; chứa chấp, hỗ trợ việc sử dụng trái phép chất ma túy cũng là một trong những hành vi bị nghiêm cấm.

Bạn đang xem: Hút cần sa có bị bắt không

Vì vậy khi sử dụng cần sa (chất ma túy) trái phép, bạn của bạn có thể bị xử phạt theo quy định tại khoản 1 Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP:

“1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma tuý.

 Hình thức xử phạt bổ sung là tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi nói trên.

Việc xử phạt vi phạm hành chính áp dụng với người sử dụng cần sa trái pháp luật nhưng chưa từng bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi: sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy hoặc chưa từng bị bị kết án về tội sử dụng trái phép chất ma túy, hoặc đã từng bị kết án nhưng được xóa án tích.

Bên cạnh đó, căn cứ Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì:

- Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý.

- Người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

Như vậy, bạn của bạn hơn 17 tuổi thì việc sử dụng cần sa sẽ bị xử phạt hành chính.

Dưới 18 tuổi hút cần sa, khi nào bị xử lý hình sự?

Theo quy định tại Điều 12, Bộ luật Hình sự 2015 thì người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

Và với hành vi sử dụng trái phép cần sa, bạn của bạn có thể phải chịu trách nhiệm hình sự. Cụ thể theo quy định tại Điều 254, Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi năm 2017:

Phạt tù từ 01 - 05 năm

Nếu người nào có hành vi sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp:

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về 01 trong các hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

- Có số lượng từ 06 đơn vị đến 19 đơn vị dụng cụ, phương tiện cùng loại hoặc khác loại.

Phạt tù từ 05 năm đến 10 năm, nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Có số lượng 20 đơn vị dụng cụ, phương tiện cùng loại hoặc khác loại trở lên;

e) Vận chuyển, mua bán qua biên giới

g) Sử dụng người dưới 16 tuổi vào việc phạm tội;

h) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5 – 500 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Trong trường hợp người vi phạm dưới 16 tuổi có hành vi cấu thành tội phạm nhưng không đủ tuổi theo quy định của pháp luật hình sự về truy cứu trách nhiệm hình sự sẽ bị áp dụng biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật về xử lý hành chính.

Xem thêm: Dương Chí Dũng Khắc Phục Bao Nhiêu Để Thoát Án Tử Hình? ? Dương Chí Dũng Tự Chống Án Tử Hình

Từ các nội dung trên có thể thấy, người dưới 18 tuổi hút cần sa là hành vi vi phạm pháp luật có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định pháp luật.Vừa rồi là là giải đáp về việc dưới 18 tuổi hút cần sa có sao không? Nếu còn thắc mắc, hãy để lại câu hỏi để chúng tôi hỗ trợ bạn hoặc gọi đến hotline  19006199 để được tư vấn.